Chúng tôi xin được cùng giải đáp tất cả những vấn đề xoay quanh PHÙ HIỆU XE TẢI – vấn đề đang được rất nhiều sự quan tâm của các chủ xe hiện nay:

  • Phù hiệu xe tải là gì
  • Quy định gắn phù hiệu xe tải?
  • Mức xử phạt xe không phù hiệu?
  • Quy định chung về quản lý, sử dụng phù hiệu?
  • Thời hạn có giá trị của phù hiệu?
  • Muốn cấp phù hiệu xe tải cần những thủ tục gì?
  • Những thắc mắc xoay quanh vấn đề hợp tác xã cũ

Khi các phương tiện giao thông lưu thông trên đường bộ, có rất nhiều các quy tắc lái xe và quy định về giấy tờ mà chủ xe cần phải quan tâm. Chủ xe và tài xế hiện nay,  không chỉ cần các kỹ thuật lái xe tốt, hiểu biết về kỹ thuật máy móc mà còn cần trang bị nhiều kiến thức khác nhau để xử lý tình huống khi tham gia giao thông.

Các luật định khi tham gia giao thông ngày một nhiều thêm, vì vậy các bác tài cần phải mở rộng cập nhật thêm nhiều kiến thức mới liên quan đến luật giao thông đường bộ. Các quy định về giấy tờ xe, bằng lái xe, bảo hiểm thân xe, bảo hiểm bắt buộc, hộp đen, phù hiệu… đã quá quen thuộc với chủ xe và tài xế. Tuy nhiên có rất nhiều quy định cụ thể về phù hiệu xe tải chưa được nhiều người biết đến.

  1. PHÙ HIỆU XE TẢI LÀ GÌ?
  • Phù hiệu xe tải là tên gọi khác của giấy phép kinh doanh vận tải được Bộ Giao Thông Vận Tải quy định và bắt đầu áp dụng từ tháng 07/2015. Theo như quy định này các phương tiện ô tô kinh doanh vận tải bắt buộc phải lắp thiết bị giám sát hành trình và xin cấp Phù hiệu xe tải theo một lộ trình nhất định.
  • Theo quy định tại Nghị định số 86/2014/NĐ - CP về kinh doanh và điều kiện kinh doanh vận tải bằng xe ô tô và Thông tư số 63/2014/TT - BGTVT các đơn vị kinh doanh vận tải hàng hóa sử dụng xe đầu kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc phải có giấy phép kinh doanh vận tải bằng xe ô tô do Sở Giao thông vận tải cấp. Đặc biệt là đối với xe đầu kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc phải có phù hiu xe ti, cụ thể như sau:
  • Xe ô tô tải kinh doanh vận tải hàng hóa phải có phù hiệu “XE TẢI” theo mẫu quy định;
  • Xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải hàng hóa phải có phù hiệu “XE ĐẦU KÉO” theo mẫu quy định;

  1. QUY ĐỊNH GẮN PHÙ HIỆU XE TẢI?

Đối với những loại xe chưa được gắn phù hiệu trước khi Nghị định 86/2014/NĐ-CP có hiệu lực thì việc gắn phù hiệu được thực hiện theo lộ trình sau đây:

a) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2015 đối với xe buýt, xe đầu kéo kéo rơ moóc, sơ mi rơ moóc kinh doanh vận tải;

b) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 10 tấn trở lên;

c) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2016 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 07 tấn đến dưới 10 tấn;

d) Trước ngày 01 tháng 01 năm 2017 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế từ 3,5 tấn đến dưới 07 tấn;

đ) Trước ngày 01 tháng 7 năm 2018 đối với xe ô tô kinh doanh vận tải hàng hóa có trọng tải thiết kế dưới 3,5 tấn.

Như vậy, bắt đầu tư năm 2018, cụ thể là thời điểm ngày 01/07, các doanh nghiệp có xe dưới 3,5 tấn cần chú ý xin phù hiệu phù hợp với lộ trình. Các xe tải với tải trọng còn lại thì hiển nhiên phải xin phù hiệu đến thời điểm hiện tại. 

  1. MỨC XỬ PHẠT XE KHÔNG PHÙ HIỆU?

Nghị định 46/2016/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 1/8/2016:

Điều 24. Xử phạt người điều khiển xe ô tô tải, máy kéo và các loại xe tương tự xe ô tô vận chuyển hàng hóa vi phạm quy định về vận tải đường bộ

  • Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

c) Điều khiển xe không có hoặc không gắn phù hiệu theo quy định (đối với loại xe có quy định phải gắn phù hiệu) hoặc có phù hiệu nhưng đã hết giá trị sử dụng hoặc sử dụng phù hiệu không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

  • Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

a) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm b, Điểm c Khoản 2; Điểm b Khoản 4; Khoản 5; Khoản 6 Điều 14 Nghị định 46/2016/NĐ-CP bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

d) Thực hiện hành vi quy định tại Điểm c Khoản 5 Điều 14 Nghị định 46/2016/NĐ-CP bị tịch thu phù hiệu đã hết giá trị sử dụng hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Như vậy, mức phạt có thể dao động trong khoảng từ 3 triệu đến 5 triệu đồng. Mức phạt này được đưa ra dựa trên quy định của pháp luật tùy theo tính chất hành vi vi phạm trong các hoàn cảnh khác nhau.

  1. QUY ĐỊNH CHUNG VỀ QUẢN LÝ, SỬ DỤNG PHÙ HIỆU?
  • Phù hiệu và biển hiệu được gắn ở vị trí dễ quan sát trên kính chắn gió phía bên phải người lái xe. Không được tẩy xóa hoặc sửa chữa các thông tin trên phù hiệu, biển hiệu.

  1. THỜI HẠN CÓ GIÁ TRỊ CỦA PHÙ HIỆU?
  • Phù hiệu “Xe chạy tuyến cố định”, “xe buýt”, “xe taxi”, “xe hợp đồng”, “xe công - ten - nơ”, “xe tải”, “xe trung chuyển” có giá trị theo thời hạn có hiệu lực của Giấy phép kinh doanh vận tải và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện.
  • Phù hiệu “xe nội bộ” có giá trị 07 năm và không quá niên hạn sử dụng của phương tiện.
  • Phù hiệu “xe chạy tuyến cố định” cấp cho các xe tăng cường giải tỏa hành khách trong các dịp Lễ, Tết và các kỳ thi tuyển sinh cao đẳng, đại học có giá trị như sau: Tết Nguyên đán không quá 30 ngày; các dịp Lễ, Tết dương lịch và các kỳ thi tuyển sinh đại học, cao đẳng không quá 10 ngày.
  1. MUỐN CẤP PHÙ HIỆU XE TẢI CẦN NHỮNG THỦ TỤC GÌ?

Đối với cá nhân :

  • Chụp hình cavet xe, sổ đăng kiểm
  • Cho thông tin thiết bị hộp đen

Đối với công ty.

  • Chụp hình cavet xe, sổ đăng kiểm
  • Cho thông tin thiết bị hộp đen
  • Chụp hình giấy phép kinh doanh
  • Chụp hình dấu mộc công ty, doanh nghiệp.

NGOÀI VIỆC LÀM PHÙ HIỆU THÌ VIỆC THANH LÝ PHÙ HIỆU CŨNG LÀ NHỮNG THẮC MẮC CỦA NHIỀU NGƯỜI  MÀ CHƯA ĐƯỢC GIẢI ĐÁP

  1. Tại sao nhiều người lại muốn thanh lí hợp tác xã cũ?

Lí do chính mà nhiều người muốn bỏ phù hiệu xe tải là do htx làm việc chậm chạp về giấy tờ cũng như là gia hạn phù hiệu với những thủ tục rùm rà, cũng như trước ngày hết hạn không có nhân viên chăm sóc khách hàng báo để chủ xe biết và gia hạn. Chính vì thế làm chậm tiến độ để xe di chuyển trên đường gây bức xúc cho nhiều người.

  1. Vậy thủ tục thanh lí hợp tác xã cũ và xin vào hợp tác xã khác có rùm rà không?

Thật ra, nếu muốn thanh lý hợp tác xã cũ chủ xe cần phải làm rất nhiều thủ tục như phải làm đơn xin ra khỏi hợp tác xã cũ. Sau đó chủ xe phải chờ đợi được phê duyệt mất rất nhiều thời gian. Nhưng các bạn đừng lo, bởi vì hiện tại chúng tôi sẽ hoàn tất các thủ tục thanh lí giúp các bạn luôn rồi.

  1. Vậy giá thanh lí hợp tác xã bao nhiêu?

Tuy nhiên, đến với chúng tôi các bạn sẽ hoàn toàn được miễn phí dịch vụ đó, bởi vì chúng tôi sẽ hỗ trợ trọn bộ khi làm mới và các bạn sẽ không phải mất thêm chi phí nào cho việc thanh lý này.

CHÚNG TÔI SẼ MANG ĐẾN CHO BẠN NHỮNG TRẢI NGHIỆM VỀ DỊCH VỤ PHÙ HIỆU:

  • Thủ tục nhanh chóng, hồ sơ chỉ cần chụp hình, không cần bản chính hay sao y
  • Thời gian chỉ từ 2 ngày làm việc
  • Phạm vi xử lý hồ sơ trên toàn quốc
  • Giao hồ sơ miễn phí tận nơi
  • Nhận được hồ sơ mới phải thanh toán
  • Cam kết uy tín, giá tốt nhất thị trường
  • Giảm giá 20% nếu làm từ 3 năm, giảm giá 20% hộp đen nếu lắp đặt cùng
  • Miễn phí dịch vụ thanh lý hợp tác xã cũ và không mất thời gian chờ đợi

HOTLINE 24/7 - 0934.404.364

 

 

popup

Số lượng:

Tổng tiền:

0931694496